Có cần đăng ký cho xe máy điện mua lại không?

Có nhiều thắc mắc thông qua việc chủ xe mua lại xe máy điện không có giấy tờ thì có cần đăng ký xe, làm biển số xe không? Nếu có thì phải đăng ký thế nào? Tham khảo bài viết này của lớp học lái xe b2 để biết chính xác các bạn nhé

Có cần đăng ký cho xe máy điện mua lại không?

Với các trường hợp mua xe máy điện của người khác, không có một loại giấy tờ nào hết thì theo quy định tại TT 15/2014/TT-BCA có quy định với hoạt động cấp, đổi, thu hồi đăng ký xe, biển số xe cơ giới trong đó có cả xe máy điện. Đơn vị có chức năng thực hiện đó là Công an huyện, quận, xã, thành phố.

đăng ký xe máy điện

Đồng thời, cũng theo Điều 23 của TT số 15/2014/TT-BCA cũng có quy định với trường hợp của trên như sau:

quy định về nộp lệ phí trước bạ xe máy điện

Do đó, với trường hợp xe điện đã sử dụng trước ngày 01/07/2009 thì vẫn phải tiến hành làm thủ tục đăng ký xe cũng như xin cấp biển số xe dành cho loại phương tiện xe máy điện. Việc không thực hiện đúng theo quy định chung của pháp luật cũng như yêu cầu của cơ quan công an về việc đăng ký xe điện là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý. Đừng vì những vấn đề nhỏ này khiến bạn bị phạt.

Mong rằng, những thông tin được học lái xe ô tô Hà Nội đưa ra thực sự có ích đối với các bạn. Chúc bạn tham gia giao thông an toàn

các khóa học lái xe ô tô

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Copyright 2018 © Học lái xe ô tô 83 Group | Thiết kế bởi Web Bách Thắng