Xử phạt với hành vi chống người thi hành công vụ khi tham gia giao thông

Hỏi: Thưa luật sư, tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Ngày 02/10/2015 tôi điều khiển xe mô tô trên đường quốc lộ 2. Khi đi qua thành phố Vĩnh Yên, Vĩnh phúc tôi bị CA Vĩnh Phúc dừng xe và lập biên bản lỗi quá tốc độ từ 5 tới 10 km và đi ngược chiều trên đường 1 chiều. ( Khi nhìn thấy Công an tôi đã quay đầu lại ) Trước đó tôi bị mất ví lên mất bằng lái xe. Và không xuất trình được đăng kí xe nên tôi bi thu phương tiện. Ngày 5/10/2015 tôi đến cơ quan CA để lấy phương tiện ( có đem theo đăng kí nhưng không có bằng lái ) Thì bị nói là phải nộp phạt 1 triệu 800 nghìn vì các lỗi : Chống người thi hành công vụ, Vượt quá tốc độ. Và không có bằng lái. Nhưng họ nói là ngày 9/10/2015 tới để xử lý và nộp phạt 2 triệu đồng. Tôi xin hỏi luật sư là hành động quay xe có phải là chống người thi hành công vụ không và tiền nộp phạt các lỗi mà tôi vi phạm hết bao nhiêu?

chống người vi phạm giao thông

Xử phạt với hành vi chống người thi hành công vụ khi tham gia giao thông

Việc người tham gia giao thông không chấp hành, chống đối người thi hành công vụ làm nhiệm vụ sẽ bị xử phạt như thế nào? Quy định tại đâu? Hãy cùng học lái xe b2 83 Group tìm hiểu ngay dưới đây nhé

Tại khoản 1 Điều 257 BLHS quy định khái niệm Tội chống người thi hành công vụ như sau:

“1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

Tuy nhiên trong trường hợp này của bạn, khi bạn nhìn thấy cảnh sát giao thông đã quay đầu lại, bạn không dùng vũ lực, hoặc đe dọa dùng vũ lực hoặc có những lời nói xúc phạm danh dự cảnh sát giao thông. Do đó hành vi quay đầu xe không phải là hành vi chống người thi hành công vụ

Tiền phạt các lỗi mà bạn vi phạm bao gồm: vượt quá tốc độ, đi ngược chiều của đường một chiều, và không mang giấy phép lấy xe khi điều khiển phương tiện giao thông. Mức phạt được quy định cụ thể tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Theo những quy định tại điểm c khoản 3 Điều 6 về việc xử phạt với các trường hợp người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về giao thông đường bộ sau

“Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Ngoài ra, theo quy định tại điểm i Khoản 4 Điều 6 quy định mức phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

“Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;”

Theo quy định tại Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì: “Người điều khiển xe mô tô, xe máy không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng; không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000; không có giấy phép lái xe đối với xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.” Do bạn bị mất giấy phép lái xe do đó bạn chịu mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.

Như vậy, tổng mức phạt của ba lỗi mà bạn vi phạm là từ 1.100.000 đồng đến cao nhất là 1.800.000 đồng.

— Nguồn: ST—

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Copyright 2018 © Học lái xe ô tô 83 Group | Thiết kế bởi Web Bách Thắng